अपडेटक्रीडा

नवी WFI बरखास्त,अध्यक्ष संजय सिंग निलंबित,क्रीडा मंत्रालयाची मोठी कारवाई…

Share this post

भारतीय कुस्ती महासंघावर क्रीडा मंत्रालयाने मोठी कारवाई केली आहे. भारतीय कुस्ती महासंघाच्या नुकत्याच च्या निवडणुका झाल्या, ज्यामध्ये बृजभूषण शरण सिंह यांचे निकटवर्तीय संजय सिंह विजयी झाले. संजय सिंग भारतीय कुस्ती महासंघाचे नवे प्रमुख बनले.

मात्र, पैलवानांनी खूप विरोध केला असून दुसरीकडे, ब्रिजभूषण आणि संजय सिंग यांनी कुस्तीपटूंविरुद्ध तीव्र प्रतिक्रिया देणे सुरूच ठेवले. पण आता क्रीडा मंत्रालयाने WFI वर मोठी कारवाई केली आहे. त्यांनी भारतीय कुस्ती महासंघालाच निलंबित केले आहे.या निलंबनानंतर संजय सिंह यापुढे अध्यक्षपदी राहू शकणार नाहीत. सध्या सरकारने युनियनच्या सर्व निर्णयांना स्थगिती दिली आहे.

यामागचे मुख्य कारण म्हणजे डब्ल्यूएफआयच्या नवीन संस्थेचे संपूर्ण नियंत्रण जुन्या लोकांच्या हातात असल्याचे मानले जात आहे, जे की क्रीडा संहितेची अवहेलना आहे. राष्ट्रीय स्पर्धेत सहभागी होणाऱ्या कुस्तीपटूंना पुरेशी सूचना न देता आणि WFI घटनेतील तरतुदींचे पालन न करता ही घोषणा घाईघाईने करण्यात आली आहे. WFI घटनेच्या प्रस्तावनेच्या कलम ३ (ई) नुसार, WFI चे उद्दिष्ट इतर गोष्टींबरोबरच कार्यकारी मंडळाने निवडलेल्या ठिकाणी UWW नियमांनुसार वरिष्ठ, ज्युनियर आणि सब ज्युनियर नॅशनल चॅम्पियनशिपचे आयोजन करणे हे आहे.

२१ डिसेंबरला WFI चे संपूर्ण पॅनल निवडून आले, ज्यामध्ये संजय सिंह अध्यक्ष म्हणून निवडले गेले. यानंतर पत्रकार परिषदेत रडत रडत महिला कुस्तीपटू साक्षी मलिकने कुस्तीतून निवृत्ती जाहीर केली. त्यानंतर बजरंग पुनियानेही पद्मश्री पुरस्काराचा त्याग केला.

निलंबनाचे कारण स्पष्ट करताना, सूत्राने सांगितले की, ‘WFI चे नवनिर्वाचित अध्यक्ष संजय कुमार सिंग यांनी 21 डिसेंबर 2023 रोजी अध्यक्षपदी निवड झाल्याच्या दिवशी घोषणा केली की कुस्तीसाठी अंडर-15 आणि 20 वर्षांखालील राष्ट्रीय स्पर्धा पुढे ढकलण्यात येतील. वर्षाच्या अखेरीस उत्तर प्रदेशातील गोंडा येथील नंदिनी नगर येथे होणार आहे.” ते म्हणाले, ”ही घोषणा घाईघाईने करण्यात आली आहे. ज्या कुस्तीपटूंना उक्त राष्ट्रीय स्पर्धांमध्ये भाग घ्यायचा आहे त्यांना पुरेशी माहिती न देता. WFI च्या घटनेतील तरतुदीही पाळल्या गेल्या नाहीत.


Share this post

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *